अध्यात्मिकग्रामीणमावळसामाजिक

कुसगाववाडी विठ्ठल रखुमाई मंदिरात काकडाआरतीचा होतोय पहाटेचा गजर.

Spread the love

कुसगाववाडी विठ्ठल रखुमाई मंदिरात काकडाआरतीचा होतोय पहाटेचा गजर.Kusgaonwadi Vitthal Rakhumai Temple is the morning bell of Cucumber Aarti.

आवाज न्यूज : मच्छिंद्र मांडेकर लोणावळा प्रतिनिधी,  २० नोव्हेंबर.

कुसगाववाडी विठ्ठल रखुमाई मंदिरात काकडाआरतीचा  पहाटेचा गजर होत असून त्यामुळे गावासह पंचक्रोशित चैतन्य पसरताना दिसत आहे.पहाटे अडीच ते तीन वाजता मंदिरात पुजारी व स्पिकरवाले येतात. भक्तिगीते अभंग कर्णावर लावतात.तीन साडेतीनला विणेकरी व गायक , मृदूंगमणी जमले की काकडाआरती अभंग अलंकापुरी पुण्यभूमि पविञ ! या पासून सुरू होतो. राम कृष्ण हारी , भजन , रूप पाहता लोचनी हा अभंग झाल्यावर जयजयराम कृष्ण हारी ! भजन होते.

त्यानंतर पहिली मालिका , दुसरी मालिका , तिसरी मालिका , चवथी मालिका घेतात.मग देवाला पंचामृताने अभ्यंगस्नान घातले , की पोषाख घालतात. अलंकार घालतात.नंतर काकडा घेवून आरती होते. अभंग होतात. काकडाआरती चे अभंग रितीरिवाजाप्रमाणे होतात.
विठोबा रखुमाई चे भजन होते.  अभंग झाल्यावर गवळणी घेतात.त्याआधी ज्ञानोबा माऊली ! भजन होते.!
गवळणीनंतर सर्व महिलांनी आणलेल्या आरत्या व ज्यांची पूजा असते ते एक , दोन , तीन यजमान सपत्निक किंवा एकटे पांडुरंगाची आरतीने ओवाळणी करतात.
आभंग गाताना आंधळा , पांगळा , मुका , बहिरा , वासुदेव , जोगी , तसेच ज्या त्या गावातील मुख्य काकडा चालक , वारकरी यांनी प्रथेप्रमाणे अभंग घेतले जातात. तसेच वाराचा आभंग घेतात..काही गावातील मंदिरात एकेरी म्हणतात , तर काही मंदिरात दोनदा म्हणतात.भूपाळी अभंग यालाही चांगली चाल लावली जाते.त्यामुळे वातावरण प्रसन्न राहते.

आरतीनंतर तीर्थ प्रसाद , केळी , सफरचंद , पेरू , संञी , मोसंबी , असा काप केलेला फळांचा प्रसाद वाटप होतो.
या मंदिरात दररोज दोन , तीन भाविकांकडून काकडाआरती ची पूजा होते , त्यामुळे कधी वडापाव , कधी इडली चटणी , कधी मिसळ , कधी पावभाजी , तर कधी वडाउसळ असे पदार्थ सर्व भाविकांना प्रसादाचे रूपाने वाटप होते. काकडाआरती मधे अवघे हरिजण मिळोनि आले राऊळा ! दोन्ही कर जोडोनि विनविती गोपाळा ! !
काहो तुम्ही निश्चिंती निजलाहो हरी ! ! ..तळवे तळहाती टेकीत ! !
तुझिये निढळी कोटी चंद्र प्रकाशे ! !
योगिया दुर्लभ तो म्या देखिला साजणी ! !
रत्नजडीत सिंहासन ! वरी बैसले आपण ! !
कामे नेले चित्त नेदी अवलोकू मुख ! बहु वाटे दुं:ख फुटो पाहे हृदय ! !
उठा उठा प्रभात झाली ! ! , पासून सार्व वीसही अभंग उदा.
उठा पांडुरंगा दर्शन द्या सकळा ! आदी विठ्ठलाची आळवणी करणारे अभंग म्हटले जातात..काकडाआरती सुरूवात होण्याआधी सर्व पुरूषमंडळींना गंध लावतात..सर्वांचा उत्साह पोर्णिमेपर्यत कायम राहतो.
कुसगाववाडी , कुसगाव बुद्रूक प्रमाणेच सदापूर , पाटण , भाजे , घेरेवाडी , कुरवंडेमधील श्री कोराईदेवी मंदिरात , वाकसईमधे श्री हनुमान मंदिरात , दहिवली मधे तसेच शिलाटणे गावात हा काकडाआरती सोहळा उत्साहात होतो.वडगाव मावळ या तालुक्याचे गावात नगरपबाचायत असतानाही येथे श्रीपोटोबा जोगेश्वरी माता मंदिरात काकडाआरतीचा उत्साह आमाप असतो.येथे सुमारे सत्तरऐशी महिला व अडीचशे चेवर पुरूष भाविकांकडून काकडाआरतीसाठी गर्दी होते.ताजे , साते , या गावातही काकडाआरती होते.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Don`t copy text!